Riepiloghi
Globale 04 mag
Adàlẹ́ Ọjọ́ Ìdájọ́ Gàrẹ́tì Nigeria ṣètò ìpinnu ìparun ìpàdé PDP 2025
Adàlẹ́ Ọjọ́ Ìdájọ́ Gàrẹ́tì Nigeria ti fìdí ìdàbọ̀ ìlẹ́ ìdájọ́ ìsàlẹ̀ múlẹ̀ tí ó ṣe ìparun ìpàdé PDP 2025 ní Ìbàdàn. Èyí ti mú kí Ìgbimọ̀ Ìṣàákawo (BoT) ti ẹgbẹ́ náà gba ìdù ún ìṣàkóso orílẹ̀-èdè. Alàbòǹkòjú BoT, Sẹ́nẹ́tà Adolphus Wabara, ti ṣe ìlẹ̀nu ìpinnu fún ìdúróṣinṣin àti ìpapọ̀, ṣùgbọ́n ẹ̀ka Anyanwu kọ ìtumọ̀ ìdájọ́ tí BoT ṣe. Ìdàbọ̀ yìí ń ṣàfihàn ìdàrúdàpọ̀ nínú ẹgbẹ́ PDP lẹ́yìn ìdájọ́ gígùn tí ó ṣàtúnṣe ìpinnu ìpàdé 2025 wọn ní Ìbàdàn, tí ó sì ń yọrí ìdàgbàsókè ìṣàkóso orílẹ̀-èdè lọ́wọ́ wọn. BoT ti ṣe ìlẹ̀nu ìpinnu láti ṣàtúnṣe ìdàrúdàpọ̀ àti ìdùróṣinṣin, ṣùgbọ́n ìdàbọ̀ ìdàjọ́ ṣì ń ṣẹlẹ̀ láàárín àwùjọ ẹgbẹ́.
Tinubu fìdí Hamzat ṣe yàtọ̀ fún ìdíbò gómìnà APC 2027
Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu ti fìdí Ìjọba Ìgbàkejì Ìbàdàn Obafemi Hamzat ṣe yàtọ̀ gẹ́gẹ́ ìdíbò gómìnà APC fún ìdíbò 2027. Ìfọwọ́si yìí ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn ìpàdé pẹ̀lú Ìgbimọ̀ Ìmọ̀ràn Ìjọba (GAC) ti ẹgbẹ́ ní Abuja. Hamzat ṣàfihàn ìdùnnú àti ìgbẹ́kẹ̀lé nínú ìrírí rẹ̀. Ìdàbọ̀ yìí ń ṣàfihàn ìfọwọ́si ààrẹ fún Hamzat gẹ́gẹ́ yìtọ̀ ìdíbò gómìnà Ìbàdàn fún 2027 nínú APC, tí ó ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn ìpàdé pẹ̀lú GAC ní Abuja, àti ìdùnnú Hamzat nínú ìrírí rẹ̀ fún ìdíbò ìjọba ìpínlẹ̀ Ìbàdàn 2027. Èyí ń fi ìdàgbàsókè ìṣèlú APC hàn.
APC fa ìgbà ìdíbò fún fọ́ọ̀mù ìdíbò 2027
Ẹgbẹ́ All Progressives Congress (APC) ti fa ìgbà ìdíbò fún ìtà àti ìfiwọ̀ fọ́ọ̀mù ìdíbò fún ìdíbò ìsàlẹ̀ 2027 rẹ̀. Ìdè yìí ṣe nítorí ìsè ìsinmi ìlú àti ìfẹ́ gíga látàrí àwùjọ ìdíbò. Ìgbà tuntun jẹ́ May 4 fún ìtà àti May 5 fún ìfiwọ̀. Ìdàbọ̀ yìí ń ṣàfihàn ìdè ìgbà ìdíbò fún ìtà àti ìfiwọ̀ fọ́ọ̀mù ìdíbò APC fún ìdíbò 2027, nítorí ìsè ìsinmi ìlú àti ìfẹ́ gíga àwùjọ, pẹ̀lú ìgbà tuntun May 4 àti 5. Èyí ń ṣàtúnṣe ìlànà ìdíbò ìsàlẹ̀ ẹgbẹ́ fún ìdíbò ìjọba ìpínlẹ̀ 2027 lọ́nà tí yóò rọrùn fún àwùjọ ìdíbò púpọ̀.
Tinubu yan Tegbe fún Ìjọba Agbára
Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu ti yan Ọgbẹ́ni Joseph Olasunkanmi Tegbe gẹ́gẹ́ Ìjọba Agbára. Ìyàn yìí ṣe ìdásílẹ̀ Ìdàsílẹ̀, tí yóò ṣe ìdájọ́ Ìdàsílẹ̀. Ìdàbọ̀ yìí ṣẹlẹ̀ lónìí. Ìyàn ààrẹ fún Tegbe gẹ́gẹ́ Ìjọba Agbára ṣe ìdásílẹ̀ Ìdàsílẹ̀ Ìdàsílẹ̀, tí yóò ṣe ìdájọ́ Ìdàsílẹ̀ lẹ́yìn ìdàbọ̀ lónìí, ń ṣàfihàn ìdàgbàsókè ìjọba àpapọ̀ nínú ìpín Agbára. Èyí jẹ́ ìdàbọ̀ ìyàn tuntun tí yóò ṣe ìdásílẹ̀ Ìdàsílẹ̀ Ìdàsílẹ̀ fún ìdásílẹ̀ ìjọba Agbára orílẹ̀-èdè Nigeria lẹ́yìn ìdájọ́ Ìdàsílẹ̀ rẹ̀ pàtàkì. Ìdàbọ̀ yìí ṣẹlẹ̀ lónìí àti pé ó ṣe ìdásílẹ̀ Ìdàsílẹ̀.
Elliot kọjá fún ìdíbò Ìgbìmọ̀ Ìpínlẹ̀ Ìbàdàn mìíràn
Ọmọ Ìgbìmọ̀ Ìpínlẹ̀ Ìbàdàn fún Ìpínlẹ̀ Surulere I, Hon. Desmond Olushola Elliot, ti kọjá ìdíbò fún ìdíbò ìsàlẹ̀ ìsàlẹ̀ ìsàlẹ̀ rẹ̀. Ó ṣàfihàn lórí ojú ìwé Facebook rẹ̀ pé òun ti gba fọ́ọ̀mù ìdíbò rẹ̀. Elliot sọ pé ìpinnu yìí ṣẹlẹ̀ nítorí ìfẹ́ rẹ̀ sí ìṣẹ́ ìlú àti ìdàgbàsókè ìdàgbàsókè nínú ìpínlẹ̀ rẹ̀. Ìdàbọ̀ yìí ń ṣàfihàn ìdíbò Hon. Elliot fún ìdíbò ìsàlẹ̀ mìíràn gẹ́gẹ́ Ìgbìmọ̀ Ìpínlẹ̀ Ìbàdàn Surulere I, tí ó ṣàfihàn lórí Facebook, pẹ̀lú ìdí ìfẹ́ ìṣẹ́ ìlú àti ìdàgbàsókè ìdàlẹ́ ìpínlẹ̀ rẹ̀. Èyí fi ìdùnnú rẹ̀ hàn láti tẹ̀siwájú ìdàgbàsókè ìdàlẹ̀ ìpínlẹ̀ Surulere lọ́nà ìdíbò ìsàlẹ̀ ìsàlẹ̀ ìsàlẹ̀ ìdíbò ìsàlẹ̀ ìdíbò ìsàlẹ̀ ìdíbò ìsàlẹ̀ ìdíbò ìsàlẹ̀.