Pada si awọn iroyin
Ethiopia Ṣí Ìdènà GERD
September 11, 2025
Ti AI ṣe iroyin
Ethiopia ti ṣí Ìdènà Nla ti Renaissance ti Ethiopia (GERD), tí ó fa ìkede láti ọ̀dọ̀ Egypt lórí àwọn ìdààmú ààbò omi. Ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣàmì sí ìlọsíwájú pàtàkì nínú ìdàgbàsókè àwọn amayederun agbára ti Ethiopia.
GERD, ìdènà omi tí ó tóbi jùlọ ní Áfríkà, ni a ṣí ní òfísíàlù láàárín àwọn ìforígbárí agbègbè. Egypt ti ṣàtakò, ní tọ́ka sí àwọn ìpà tí ó lè ní lórí ìṣàn omi Odò Nile. Sudan tún ti sọ ìdààmú wọn. Àwọn òṣìṣẹ́ Ethiopia tẹnu mọ́ ipa tí ìdènà náà ṣe nínú pípèsè iná mọ̀nàmọ́ná fún àràádọ́ta ọ̀kẹ́.
Àwọn Òtítọ́ Pàtàkì
- Ipo: Lórí Odò Blue Nile.
- Agbára: A nírètí pé yóò ṣe agbára tó pọ̀ fún Ìlà Oòrùn Áfríkà.
Àwọn ìkede lórí X àti àwọn ìsọsí ìròyìn ń fi ìpà ìṣèlú agbègbè hàn.